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WADAU WA BAHARI WAKUMBUSHWA MATUMIZI 
SAHIHI YA HUDUMA ZA HALI YA HEWA

KITAIFA

Dar es Salaam

Mamlaka ya 
Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) 

iliwakumbusha wadau 
wa bahari na maziwa 
makuu matumizi sahihi ya 
huduma za hali ya hewa 
kupitia Kongamano na 
Mkutano Mkuu wa Mwaka 
wa Jumuiya ya Mamlaka za 
Usimamizi na Usafirishaji 
kwenye Maji Barani Afrika 
uliofanyika katika ukumbi 
wa Julius Nyerere ( JNICC) 
- Dar es Salaam kuanzia 
tarehe 29 Novemba hadi 01 
Disemba 2024.
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kuuliza maswali na kutoa michango yao 
kwa lengo la kuboresha huduma zao 
na hivyo kuongeza tija kwa maendeleo 
endelevu ya Taifa na Dunia kwa ujumla.

TMA imekuwa na mchango mkubwa kwa 
wadau wa Sekta ya Bahari na katika Maziwa 
Makuu katika kusaidia kuokoa maisha ya 
watu na mali kwa ujumla hususan katika 
kipindi hiki ambapo Dunia inakabiliwa na 
changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa 
na tabianchi, ikiambatana na  matukio ya 
hali mbaya  ya hewa ikiwemo joto kali, 
upepo mkali, vimbunga, mvua kubwa na 
mafuriko. Changamoto ambazo zimekuwa 
na athari za moja kwa moja kwa watumiaji 
wa Bahari na maziwa makuu.

Wadau mbalimbali walipata fursa ya
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DKT. CHANG’A AELEZA MCHANGO WA PROGRAMU ZA JOPO 
LA KIMATAIFA LA SAYANSI YA MABADILIKO YA HALI YA 
HEWA NA TABIANCHI (IPCC) KWA NCHI ZINAZOENDELEA

Dkt. Chang’a aliyasema hayo tarehe 18 
Novemba, 2024 alipochangia kwenye mdahalo 
kuhusu “Uimarishaji wa elimu ya kukabiliana 
na Mabadiliko ya Hali ya Hewa  na Tabianchi 
(Enhancing Climate Change Education, Awareness 
and Climate Action), ulioandaliwa sambamba na 
Mkutano Mkuu wa 29 wa Umoja wa Mataifa  wa 
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi “United 
Nations Framework for Convention on Climate 
Change Conference of Parties (UNFCCC COP29) 
”, uliofanyika Jijini Baku, Azerbaijan tarehe 11 hadi 
22 Novemba, 2024.

Akichangia katika mdahalo huo, Dkt. Chang’a 
alisema programu za Jopo la IPCC, hususan Mfuko

KIMATAIFA

Baku, Azebaijan

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na 
Mwakilishi wa Kudumu wa Tanzania katika 

Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO), ambaye 
pia ni Makamu Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa la 
Sayansi ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi 
“Intergovernmental Panel on Climate Change 
(IPCC)”, Dkt. Ladislaus Chang’a, alieleza mchango 
wa programu za Jopo la IPCC ambazo ni pamoja na 
Programu ya IPCC ya Ufadhili wa Masomo (IPCC 
Scholarship Programme) katika kukabiliana na 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi hususan 
katika nchi zinazoendelea zikiwemo nchi za bara 
la Afrika.
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Sambamba na mdahalo huo, Dkt. Chang’a 
alishiriki pia katika vikao na semina  mbalimbali 
za kutoa elimu kwa vijana na wanasayansi 
wanaochipukia, ambapo aliwahamasisha vijana 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za sayansi ya 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi, pamoja 
na kazi za Tathmini ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa 
na Tabianchi zinazofanywa na Jopo hilo, hususan 
Tathmini ya Saba ambayo mchakato wake ulianza 
mwaka jana 2023.

Katika hatua nyingine, Dkt. Chang’a alifanya 
kikao na Katibu Mkuu wa Shirika la Hali ya 
Hewa Duniani (WMO), Prof. Celeste Saulo 
ambapo walijadili kuhusiana na uboreshaji wa 
huduma za hali ya hewa katika bara la Afrika kwa 
kuwezesha matumizi ya teknolojia ya kisasa zaidi 
ya akili mnemba (Machine Learning and Artificial 
Intelligence) katika kuboresha zaidi utabiri wa hali 
ya hewa na huduma za tahadhari. 

Ushiriki wa Dkt. Ladislaus Chang’a katika shughuli 
za IPCC zilizoandaliwa sambamba na mkutano 
wa COP29 ni sehemu ya utekelezaji wa majukumu 
yake ya Makamu Mwenyekiti wa Jopo la IPCC. 

wa IPCC (IPCC Trust Fund) na Programu ya 
Mafunzo ya IPCC (IPCC Scholarship programme) 
zimekuwa na mchango mkubwa  katika kujenga 
uwezo wa wataalamu na hivyo kusaidia jitihada za  
kukabiliana na  athari za mabadiliko ya hali ya hewa 
na Tabianchi  hususan katika nchi zinazoendelea, 
zikiwemo nchi za Bara la Afrika. Alitoa mfano wa 
Programu ya Mafunzo ya IPCC kuwa imeendelea 
kusaidia kutoa ufadhili wa masomo ya elimu 
ya juu, na hivyo kuchangia katika kuimarisha 
uwezo wa vijana wengi katika kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.

“Programu ya Mafunzo ya IPCC imetoa mchango 
wa pekee katika kujenga na kuimarisha uwezo wa 
wanasayansi wanaochipukia, hususan katika bara 
la Afrika”. Alisema Dkt. Chang’a na kutoa wito kwa 
Wadau wote wakiwemo Washirika wa Maendeleo 
kuchangia fedha katika programu ya IPCC 
Scholarshp pamoja na Mfuko wa IPCC Trust Fund. 
Aidha,  Dkt. Chang’a alieleza mchango wa Taarifa 
mbalimbali za Tathmini ya Mabadiliko ya Hali ya 
Hewa na Tabianchi zinazoandaliwa na Jopo hilo 
la IPCC katika maamuzi tangu taarifa hizo zianze 
kutolewa mwaka 1990. 
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI DISEMBA, 2024

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo. Ongezeko la mvua linatarajiwa katika maeneo 
machache katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua zinayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika 
maeneo machache katika wiki ya kwanza na ya pili.

Mvua zinayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya 
maeneo. Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili 
ya mwezi.

Mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya 
maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki 
ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua zinayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo. Ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza 
na ya pili.

Mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya 
maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya 
kwanza na ya pili.

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi.

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa 
wiki ya kwanza.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa 
ya Tanga, Pwani, Dar es 
Salaam, Morogoro pamoja 
na visiwa vya Mafia, Unguja 
na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, 
Shinyanga, Mwanza, Mara na 
Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya 
Dodoma na Singida):

Nyanda za juu Kusini 
Magharibi (Mikoa ya Rukwa, 
Songwe, Mbeya, Njombe, 
Iringa na kusini mwa mkoa wa 
Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa 
ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Mvua zinatarajiwa kendelea katika maeneo mengi nchini katika kipindi cha Disemba, 
2024. Hata hivyo, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini 
kutokana na kuimarika kwa Ukanda mvua. Kwa upande mwingine, hali ya joto inatarajiwa 
kuendelea kujitokeza hususan katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi 
vichache vya mvua.



JARIDA LA MWEZI
TOLEO NA. 047          NOVEMBA 202407

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 
SEKTA YA HALI YA HEWA

Mfumo wa uangazi wa hali ya hewa wa anga la juu
Mamlaka imefunga mfumo mpya wa uangazi wa hali ya hewa ya anga ya juu 
katika kituo cha kupima hali ya hewa ya anga ya juu kilichopo JNIA ili kuimarisha 
upatikanaji wa data za hali ya hewa ambazo ni muhimu kwa ajili ya usalama na 
ufanisi wa usafiri wa anga.
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@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

TMAonline TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za 
Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27,
41218 DODOMA.
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Waandishi
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Mathew Ndaki

Msanifu Kurasa
Kennedy Mgeta

Shukrani
Kituo Kikuu cha Utabiri

Ofisi ya Ushirikiano wa Hali ya 
Hewa Kimataifa
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